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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Julai 30, 2023 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB Wakati wa Maadhimisho ya Siku ya 

Kimataifa ya Kupinga Usafirishaji Haramu wa 

Binadamu Duniani, Julai 30, 2023 
 

Tarehe 30 Julai kila mwaka Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora huungana na wadau mbalimbali ulimwenguni kuelimisha umma 

kuhusu kupinga usafirishaji haramu wa binadamu duniani. Siku hii 

ilipitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Novemba 15, 2000 

kupitia Azimio Na. 55/25, na ilianza kuadhimishwa rasmi Julai 30, 2003. 

 

Lengo la maadhimisho haya ni kuelimisha umma kuhusu masuala 

mbalimbali yanayohusu biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu, 

ikiwa ni sehemu ya mapambano dhidi ya ukatili, udhalilishaji na 

unyonyaji unaotokana na biashara hii. 

 

Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu inasema: “Tuwafikie 

wahanga wote wa usafirishaji haramu wa binadamu yeyote 

asiachwe nyuma” (Reach every victim of human trafficking leave 

no one behind.) Kauli mbiu hii inasisitiza kuimarisha jitihada za kutoa 
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elimu kwa wananchi, kusaidia wahanga na kuendeleza mapambano ili 

kutokomeza biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu nchini.   

 

Usafirishaji haramu wa binadamu ni janga linaloendelea kukua na 

kuathiri ustawi wa wananchi hususan wanawake, vijana na watoto 

ambapo Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizokumbwa na tatizo hili. 

Usafirishaji huu hufanyika kwa kuwatoa watu vijijini, hususan vijiji 

masikini baada ya kuwapa ahadi hewa ya kuwapatia kazi zenye ujira 

mkubwa lakini kinyume chake kutumikishwa katika kazi zisizokuwa na 

staha na kazi za udhalilishaji kwa ujira mdogo na wakati mwingine 

nguvu hutumika ili kuwapata. 

 

Mabadiliko ya tabia nchi, umasikini na ukosefu wa ajira vinalalamikiwa 

kuwaacha mamilioni ya watu bila matumaini, hivyo wanaofanya biashara 

hii haramu wanatumia changamoto hizo kama fursa.  Wahanga hupewa 

ahadi za kimaslahi, lakini baadaye hufanyishwa kazi zisizo na staha, za 

kinyonyaji, na hata kutolewa baadhi ya viungo vyao vya mwili na 

kuuzwa.  

 

Vitendo wanavyofanyiwa wahanga wa usafirishaji haramu ni kinyume na 

Mikataba ya kimataifa na kikanda ikiwemo: Mkataba wa Umoja wa 

Mataifa dhidi ya Uhalifu Uliopangwa Kimataifa (2000); Mkataba wa 

Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni (1966); Mkataba 

wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (1966); Mkataba wa Afrika wa 

Haki za Binadamu na Watu (1981) na mingine mingi ambayo Tanzania 

imeridhia. 
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Aidha, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na 

Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 zinaainisha kuwa binadamu wote 

huzaliwa huru na wote ni sawa; hivyo, kila mtu anastahili heshima ya 

kutambuliwa na kuthaminiwa utu wake, anayo haki ya kuwa huru na 

kuishi kama mtu huru na anayo haki ya kufanya kazi na kupata ujira 

unaolingana na kazi yake. 

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar zimechukuwa hatua mbalimbali za kukabiliana na biashara 

hii haramu ikiwemo: kutunga Sheria ya Kupambana na Usafirishaji 

Haramu wa Binadamu (Na. 6 ya mwaka 2008); kutunga  Sheria ya Mtoto 

Na. 21 ya mwaka 2009 (Tanzania bara) na Sheria ya Mtoto Na. 6 ya 

mwaka 2011 (Zanzibar); kuunda Kamati ya Kitaifa ya Kupambana na 

Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu na Sekretarieti ili 

kusimamia utekelezaji wake na kuunganisha nguvu kutoka kwa wadau 

mbalimbali ili kupambana na biashara hiyo. 

 

Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi inatekeleza Mpango 

Kazi wa miaka mitatu wenye dira ya kuifanya nchi iondokane kabisa na 

biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu na kutoa huduma bora 

kwa wahanga wa biashara hiyo.  

 

Pamoja na jitihada hizi, THBUB imebaini kuwa bado wananchi hawana 

uelewa wa kutosha kuhusu madhara ya usafirishaji haramu na utayari 

wa wananchi kutoa taarifa kwa vyombo husika pale wanapotishiwa au 

kulazimishwa kutoa watoto wao.    
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Hivyo, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora inapendekeza 

yafuatayo: 

i) Serikali kwa kushirikiana na wadau zianzishe mfumo wa utoaji 

huduma muhimu kwa wahanga ili kuhakikisha kuwa wanarejea 

katika hali zao za kawaida na kuwaunganisha na familia zao; 

 

ii) Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kupitia Kamati ya Kitaifa ya 

Kupambana na Biashara Haramu ya Binadamu kwa kushirikiana na 

wadau wengine iongeze jitihada za utoaji elimu kwa umma ili 

kukomesha biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu; na 

 

iii) Wazazi na walezi wajitahidi kupata taarifa za kutosha kabla ya 

kukubali watoto wao kuchukuliwa na kupelekwa kufanya kazi ndani 

na nje ya nchi. 

 

ñKutokomeza usafirishaji haramu wa binadamu ni jukumu letu 

sote: Tuwafikie wahanga wote.ò 

 

Imetolewa na: 

 

 

Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mstaafu) 

Mwenyekiti 
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